கர்நாடக மாநிலத்திற்கு சட்டப்பூர்வமாக தனிக்கொடி அமைக்க ஆய்வுக்குழு நியமனம்

கர்நாடக மாநிலத்திற்கென சட்டப்பூர்வமாக தனிக்கொடி அமைக்க ஆய்வுக்குழு அங்கு ஆழும் காங்கிரஸ் அரசால் நியமிக்கப்பட்டுள்ளது. இவ்விவகாரம் தொடர்பாக பல்வேறு விமர்சனங்கள் எழுந்துள்ளன.

அண்மையில் கர்நாடகாவில் இந்தி திணிப்பிற்கு எதிரான போராட்டத்தைத்  தொடர்ந்து  கர்நாடகாவிற்கென தனிக்கொடி அமைக்க வேண்டும் என கன்னட அமைப்புகள் தொடர்ந்து கோரிக்கை விடுத்து வந்தன.  இந்நிலையில் இது தொடர்பாக அம்மாநில ஆளுநரின் ஒப்புதலுடன் 9 பேர் கொண்ட குழு அமைக்கப்பட்டுள்ளது. இது தொடர்பாக சட்ட ஆலோசனைகள் கேட்கப்பட்டு வருவதாகவும் கூறப்பட்டுள்ளது.

தற்போது இந்திய அரசியலமைப்பு சட்டப் பிரிவு 370 வின்படி  ஜம்மு காஷ்மீர் மட்டும் மாநிலத்திற்கு என தனியாக கொடியை கொண்டிருக்க அனுமதி அளிக்கப்படுகிறது. இந்நிலையில் கர்நாடக மாநிலம் தனிக்கொடியை கொண்டுவர முனைப்பு காட்டி உள்ளதற்கு எதிர்ப்பு கிளம்பி உள்ளது.

கர்நாடகம் தனிக்கொடி உருவாக்கினால், இனி அடுத்தடுத்து மற்ற மாநிலங்களும் தமக்கென தனிக்கொடிகளை உருவாக்கும் நிலையே ஏற்படும்.

 

Share

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top