பேஸ்புக், பயனர்கள் அவர்தம் சுயவிவர படங்களை கட்டுப்படுத்தும் கருவிகளை வழங்குகிறது

பேஸ்புக், தமது பயனர்கள், அவர்தம் சுயவிவர படங்களை (profile pictures) பிறர் தரவிறக்காமல் கட்டுப்படுத்தும் மென்பொருள் கருவிகளை, இந்தியர்களுக்கு சோதனைமுறையில் இப்போது வழங்கத் துவங்கியுள்ளது.

நேற்று பேஸ்புக் வெளியிட்ட அறிவிப்பின்படி, தனியுரிமை உணர்வுடைய(privacy conscious) நபர்களின் பயன்பாட்டிற்காக, இந்தியாவில் புதிய மென்பொருள் கருவிகளை(software tools) சோதனை முறையில் வெளியிட்டுள்ளது. இக்கருவிகளை உபயோகித்து தனிநபர்கள் தங்கள் சுயவிவரப் படங்களை (profile pictures) யார்யார்  தரவிறக்கம் செய்யலாம் அல்லது பகிர்ந்து கொள்ளலாம் என்பதைக் கட்டுப்படுத்த முடியும்.

இந்தியாவில் அறிமுகப்படுத்தியிருக்கும் இந்த புதிய அம்சங்களின் வழியாக,  கற்றுக் கொள்ளப்படும் அனுபவங்களின் அடிப்படையில், மற்ற நாடுகளுக்கும் படிப்படியாக இவ்வம்சங்கள் விரிவுபடுத்தப்படும் என்றும் பேஸ்புக் தகவல் கூறுகிறது.

பேஸ்புக் தயாரிப்பு மேலாளர் ஆரதி சோமன்,  சமீபத்தில் அவரது வலைப்பதிவு இடுகையில் கூறியுள்ளதாவது :

சுயவிவரப் படங்கள் பேஸ்புக்கில் சமூகத்தை கட்டியெழுப்ப உதவும் ஒரு முக்கிய பகுதியாகும். ஏனெனில் அவர்கள் நண்பர்களைக் கண்டறிந்து அர்த்தமுள்ள இணைப்புகளை உருவாக்க உதவுகின்றது. ஆனால், அனைவரும் சுயவிவரம் படத்தை சேர்த்துக்கொள்வதை பாதுகாப்பாக உணர்கின்றனர் என்று சொல்ல முடியாது. இந்தியாவில் உள்ள மக்கள் மற்றும் பாதுகாப்பு அமைப்புகளுடனான எங்கள் ஆராய்ச்சியில், சில பெண்கள் இணையத்தில் எங்கும் தங்கள் புகைப்படங்களை பகிர்ந்து கொள்ள விரும்பாததை நாங்கள் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். ஏனென்றால், அவர்கள் தங்கள் புகைப்படங்களுக்கு என்ன நேரிடும் என்பதைப் பற்றி கவலைப்படுகிறார்கள்.

சமூகப் ஆராய்ச்சி மையம், கற்றல் இணைப்புகள் அறக்கட்டளை, திருப்புதல் மற்றும் இளைஞர் கி ஆவாஸ் போன்ற இந்திய பாதுகாப்பு நிறுவனங்களுடன் இணைந்து உருவாக்கப்பட்ட இந்த கருவிகள், மக்களுக்கு கட்டுப்படுத்தும் அனுபவத்தை அதிக அளவில் வழங்குவதற்கும் அவர்கள் ஆன்லைனில் பாதுகாப்பாக இருக்கவும் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன.

மேலும் அவர், “பூர்வாங்க சோதனைகள் அடிப்படையில்,  ஒருவர் தமது சுயவிவர படத்தில் கூடுதல் வடிவமைப்பு அடுக்கு ஒன்றை  சேர்க்கும்போது, அந்த படத்தை நகலெடுக்க 75 சதவிகிதம் குறைந்த வாய்ப்பே உள்ளது”, என்றும் தெரிவித்துள்ளார்.

Share

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top